Ngày 11/01, Ban Chấp hành Đảng bộ huyện Đoan Hùng tổ chức hội nghị Tổng kết nhiệm vụ chính trị năm 2022 và triển khai phương hướng, nhiệm vụ năm 2023. Dự hội nghị có đồng chí Nguyễn Thị Thanh Huyền - Uỷ viên BTV, Trưởng ban Dân vận Tỉnh uỷ. Đồng chí Lê Văn Phượng - Uỷ viên BCH Đảng bộ tỉnh, Bí thư huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện; đồng chí Khuất Đăng Khoa - Phó Bí thư Huyện uỷ, Chủ tịch UBND huyện; đồng chí Nguyễn Văn Vấn - Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy; các đồng chí trong Ban Thường vụ Huyện uỷ, Ban Chấp hành Đảng bộ huyện, Thủ trưởng các phòng, ban, cơ quan đơn vị của huyện, Bí thư Đảng ủy các xã, thị trấn, Bí thư các chi, đảng bộ trực thuộc.
![](/Portals/0/IMG_0659.JPG) |
Quang cảnh hội nghị |
![](/Portals/0/IMG_0613.JPG) |
Đ/c Lê Văn Phượng - Bí thư Huyện ủy phát biểu khai mạc hội nghị |
Năm 2022 trong bối cảnh tình hình thế giới và dịch bệnh Covid-19 diễn biến phức tạp, Ban Chấp hành, Ban Thường vụ và Thường trực Huyện ủy Đoan Hùng đã đoàn kết, thống nhất, quyết liệt trong lãnh đạo, chỉ đạo triển khai, thực hiện toàn diện các nhiệm vụ chính trị, phát triển kinh tế - xã hội, bảo đảm quốc phòng - an ninh, phòng chống dịch và đạt được những kết quả quan trọng. 14/15 chỉ tiêu kinh tế - xã hội, xây dựng Đảng đạt và vượt mục tiêu đề ra, nổi bật đó là: tổng vốn đầu tư toàn xã hội đạt 2.050 tỷ đồng, đạt 124,2% kế hoạch; thu ngân sách nhà nước đạt gần 187 tỷ đồng, đạt 183,3% kế hoạch; mức giảm tỷ lệ hộ nghèo là 0,29%, đạt 116% kế hoạch; 194 khu dân cư đạt chuẩn nông thôn mới, đạt 107% kế hoạch; 100% chi, đảng bộ cơ sở xếp loại “Hoàn thành tốt nhiệm vụ”, trong đó 20,8% xếp loại hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ, không có tổ chức cơ sở đảng không hoàn thành nhiệm vụ, 100% chính quyền cơ sở, tổ chức MTTQ và các đoàn thể cơ sở hoàn thành tốt nhiệm vụ trở lên...
![](/Portals/0/IMG_0623.JPG) |
Đ/c Nguyễn Văn Vấn - PBT Thường trực Huyện ủy trình bày báo cáo tổng kết nhiệm vụ chính trị năm 2022 |
Trong năm, Ban Chấp hành Đảng bộ huyện đã chỉ đạo tổ chức thành công nhiều sự kiện được cấp trên ghi nhận và đánh giá cao như: Tổ chức kỷ niệm 75 năm thành lập Đảng bộ huyện Đoan Hùng, 75 năm chiến thắng Sông Lô lịch sử, 75 năm ngày Bác Hồ về ở và làm việc tại xã Yên Kiện... Công tác xây dựng Đảng, xây dựng hệ thống chính trị được quan tâm với những cách làm hay, sáng tạo, có sức lan tỏa lớn, trong năm đã vận động, xây dựng 05 ngôi nhà cấp ủy với tổng số tiền trên 350 triệu đồng; tích cực phát triển tổ chức Đảng, đoàn thể trong các doanh nghiệp ngoài nhà nước, thành lập mới được chi bộ Hội doanh nhân huyện, nâng cấp chi bộ Bệnh viên đa khoa Hùng Vương thành Đảng bộ cơ sở, thành lập mới 03 tổ chức công đoàn, 02 chi đoàn thanh niên doanh nghiệp ngoài khu vực nhà nước và 01 câu lạc bộ Nữ doanh nhân huyện. Công tác dân vận được chú trọng, việc tổ chức hội nghị đối thoại giữa người đứng đầu cấp ủy, chính quyền với nhân dân có đổi mới theo phương châm tranh thủ trí tuệ của các tầng lớp nhân dân hiến kế xây dựng Đảng, chính quyền, phát triển kinh tế - xã hội; thực hiện hiệu quả “Tháng Dân vận”, huy động tiền và ngày công được hơn 10 tỷ đồng để thực hiện các hoạt động làm đường, tu sửa nhà văn hóa khu dân cư, hoàn thành xóa 05 nhà tạm, xây dựng 76 mô hình Dân vận khéo… Công tác kiểm tra, giám sát và thi hành kỷ luật trong Đảng được tăng cường, thực hiện đúng phương châm, nguyên tắc. Hoạt động của Hội đồng nhân dân và Ủy ban nhân dân tiếp tục được duy trì, nâng cao chất lượng, hiệu lực, hiệu quả. Mặt trận Tổ quốc và các tổ chức chính trị xã hội tiếp tục phát huy tốt hiệu quả trong công tác tập hợp, tuyên truyền vận động cán bộ đoàn viên, hội viên thực hiện tốt các chủ trương đường lối của Đảng, chính sách pháp luật của Nhà nước, các chương trình dự án phát triển kinh tế - xã hội của địa phương đặc biệt là việc tuyên truyền Giải phóng mặt bằng các dự án trọng điểm như: Cao tốc Tuyên Quang - Phú Thọ, khu đô thị Tây Nam, đường Âu Cơ kéo dài…. Công tác quốc phòng - an ninh được giữ vững, toàn huyện đã lắp đặt được gần 13.800 bóng đèn chiếu sáng trên các tuyến đường với kinh phí trên 5 tỷ đồng và trở thành “mô hình điển hình” của tỉnh….
![](/Portals/0/IMG_0637.JPG) |
Đ/c Phạm Ngọc Thắng - Chủ nhiệm UBKT Huyện ủy trình bày báo cáo công tác kiểm tra, giám sát và thi hành kỷ luật Đảng năm 2022, nhiệm vụ trọng tâm năm 2023 |
![](/Portals/0/IMG_0666.JPG) |
Đ/c Đặng Ngọc Thành - Trưởng ban Tổ chức Huyện ủy thông qua Quyết định công nhận xếp loại tổ chức cơ sở Đảng năm 2022 |
![](/Portals/0/IMG_0677.JPG) |
Đ/c Nguyễn Thị Bích Thủy - Trưởng ban Dân vận Huyện ủy phát biểu tham luận tại hội nghị |
Tại hội nghị các đại biểu đã dành nhiều thời gian trao đổi, thảo luận làm rõ thêm báo cáo chính trị cũng như đề ra các giải pháp thực hiện tốt các nhiệm vụ năm 2023 tập trung vào một số nội dung như: Công tác giải phóng mặt bằng các dự án trọng điểm; phát huy hiệu quả tháng dân vận và các phong trào Dân vận khéo; công tác xây dựng nông thôn mới, nông thôn mới nâng cao….
Phát biểu chỉ đạo tại hội nghị, đồng chí Nguyễn Thị Thanh Huyền - Uỷ viên BTV, Trưởng ban Dân vận Tỉnh uỷ ghi nhận, biểu dương và đánh giá cao những kết quả mà huyện Đoan Hùng đã đạt được trong năm 2022. Để thực hiện đạt và vượt các chỉ tiêu kế hoạch đề ra trong năm 2023 đồng chí đề nghị Ban Chấp hành Đảng bộ huyện cần tập trung làm tốt một số nhiệm vụ sau: Tập thể BCH, BTV huyện tiếp tục đoàn kết, thống nhất, phát huy vai trò, trách nhiệm, nêu gương, nhất là người đứng đầu, lãnh đạo, chỉ đạo để thực hiện đồng bộ các nhiệm vụ, giải pháp phát triển toàn diện KT-XH, xây dựng Đảng, xây dựng hệ thống chính trị. Tập trung chỉ đạo và thực hiện tốt việc kiểm điểm giữa nhiệm kỳ Nghị quyết đại hội Đảng bộ các cấp với tinh thần nghiêm túc, hiệu quả, đúng tiến độ; Tập trung huy động các nguồn lực để đầu tư xây dựng NTM, trong đó ưu tiên các tiêu chí để xây dựng xã NTM nâng cao và khu dân cư NTM kiểu mẫu; Chỉ đạo giải quyết tốt công tác bồi thường giải phóng mặt bằng đúng tiến độ; Tiếp tục quan tâm, có kế hoạch, phương pháp giữ gìn, chăm sóc, phát triển thương hiệu Bưởi đặc sản; Về công tác xây dựng Đảng, xây dựng hệ thống chính trị: Chỉ đạo siết chặt kỷ luật kỷ cương hành chính, tác phong lề lối làm việc. Đề cao trách nhiệm người đứng đầu cơ quan, đơn vị; Tiếp tục quan tâm chỉ đạo thành lập tổ chức Đảng, đoàn thể trong Doanh nghiệp ngoài nhà nước theo tinh thần Nghị quyết 50-NQ/TU.
![](/Portals/0/IMG_0708.JPG) |
Đ/c Nguyễn Thị Thanh Huyền - Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy phát biểu chỉ đạo tại hội nghị |
Đồng chí cũng đề nghị cấp ủy, chính quyền huyện cần lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức các hoạt động chăm lo, thăm hỏi, động viên đối với các gia đình chính sách, gia đình có hoàn cảnh khó khăn đảm bảo cho mọi người, mọi nhà đều được đón Tết nguyên đán vui vẻ, đầm ấm.
Phát biểu kết luận hội nghị, đồng chí Lê Văn Phượng - Uỷ viên BCH Đảng bộ tỉnh, Bí thư Huyện uỷ, Chủ tịch HĐND huyện cũng đã nhấn mạnh: Năm 2023, BCH Đảng bộ huyện cần tập trung rà soát, kiểm điểm lại các Nghị Quyết đã ban hành trong nhiệm kỳ, đề xuất các giải pháp để thực hiện thành công các Nghị quyết; Quyết tâm xây dựng xã Hùng Xuyên đạt chuẩn NTM, các xã Tây Cốc, Hùng Long, Chí Đám rà soát các tiêu chí tập trung xây dựng NTM nâng cao, các địa phương khác tiếp tục duy trì và nâng cao các tiêu chí NTM; Thực hiện tốt công tác giải ngân, đảm bảo tiến độ thi công, chất lượng các công trình dự án trên địa bàn; Tập trung chỉ đạo sản xuất theo kế hoạch đảm bảo đúng khung lịch thời vụ, gieo cấy đủ diện tích, chăm sóc phòng trừ sâu bệnh cho các loại cây trồng vật nuôi, quan tâm nhân rộng các mô hình hiệu quả, tổ chức rút kinh nghiệm các mô hình chưa đạt. Thực hiện tốt công tác cán bộ đảm bảo sâu rộng, hiệu quả. Tiếp tục thực hiện đấu giá quyền sử dụng đất tạo nguồn lực đầu tư xây dựng kết cấu hạ tầng tại các địa phương; Tập trung rà soát, thu đúng đủ các loại thuế đặc biệt là thuế xây dựng nhà ở đô thị; Giải quyết tốt nhu cầu nước sạch phục vụ nhân dân. Giữ vững ổn định chính trị, trật tự an toàn xã hội, củng cố quốc phòng, an ninh, không ngừng cải thiện và nâng cao đời sống vật chất, tinh thần cho nhân dân.
![](/Portals/0/IMG_0714.JPG) |
Đ/c Nguyễn Thị Thanh Huyền - Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy đã trao Bằng khen của Thủ tướng Chính phủ cho đ/c Nguyễn Văn Vấn - PBT Thường trực Huyện ủy |
Tại hội nghị, đồng chí Nguyễn Văn Vấn - Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy đã vinh dự được Thủ tướng chính phủ trao tặng Bằng khen và 10 Đảng bộ hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ năm 2022 đã được biểu dương, khen thưởng.
![](/Portals/0/IMG_0718.JPG) |
Đ/c Lê Văn Phượng - Bí thư Huyện ủy trao giấy khen cho các Đảng bộ hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ năm 2022 |
![](/Portals/0/IMG_0722.JPG) |
Đ/c Nguyễn Văn Vấn - PBT Thường trực Huyện ủy trao giấy khen cho các Đảng bộ hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ năm 2022 |
Tin, ảnh: Nguyễn Tình - Mạnh Cường