Vụ Chiêm xuân năm 2023, toàn huyện gieo cấy được trên 3.400ha lúa, trong đó các giống lúa lai là 2.100ha. Thời điểm này cây lúa đang trong giai đoạn phát triển, đẻ nhánh tập trung nên bà con nông dân trên địa bàn huyện đang tích cực xuống đồng chăm sóc lúa.
Để cây lúa sinh trưởng phát triển tốt, UBND huyện Đoan Hùng đã xây dựng, ban hành kế hoạch sản xuất và triển khai nhiều giải pháp chăm sóc lúa vụ Chiêm xuân như Đẩy mạnh công tác tuyên truyền các biện pháp chăm sóc lúa trên hệ thống truyền thanh từ huyến đến cơ sở, thông qua các hội nghị của khu dân cư; cử cán bộ chuyên môn của huyện cũng như cán bộ khuyến nông các xã, thị trấn thường xuyên thăm, kiểm tra, kịp thời phát hiện sâu bệnh và hướng dẫn biện pháp phòng trừ để bà con nhân dân thực hiện hiệu quả. Trong thời gian tới Trạm Trồng trọt và Bảo vệ thực vật huyện tổ chức ra quân diệt chuột đồng loạt tại các địa phương nhằm đem lại hiệu quả cao trong phòng trừ sâu bệnh.
Hiện nay, trong điều kiện thời tiết thuận lợi cho cây lúa phát triển, song cũng tạo điều kiện cho các loại sâu bệnh gây hại và phát triển vì vậy các cơ quan chuyên môn của huyện khuyến cáo bà con nông dân cần tích cực xuống đồng chủ động chăm sóc và phòng trừ sâu bệnh kịp thời, phấn đấu thực hiện thắng lợi kế hoạch sản xuất vụ Chiêm xuân năm 2023 đã đề ra.
Tin, ảnh: Trường Giang