Sáng nay 6/11, huyện Đoan Hùng tổ chức khai mạc diễn tập khu vực phòng thủ (KVPT) năm 2023. Tới dự và chỉ đạo diễn tập có đồng chí: Phùng Khánh Tài - Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Phó trưởng Ban Chỉ đạo diễn tập KVPT tỉnh; Đại tá Nguyễn Đình Cương - Ủy viên BTV Tỉnh ủy, Chỉ huy trưởng Bộ CHQS tỉnh, Phó Trưởng Ban Thường trực Ban Chỉ đạo diễn tập KVPT tỉnh; các đồng chí Ủy viên BTV Tỉnh ủy, thành viên Ban Chỉ đạo diễn tập KVPT tỉnh: Dương Hoàng Hương - Phó Chủ tịch Thường trực HĐND tỉnh; Đinh Công Thực - Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Tỉnh ủy; Bùi Đình Thi - Trưởng Ban Tổ chức Tỉnh ủy; Nguyễn Trung Kiên - Trưởng Ban Nội chính Tỉnh ủy; Vi Mạnh Hùng - Trưởng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy; Nguyễn Thị Thanh Huyền - Trưởng Ban Dân vận Tỉnh ủy; Nguyễn Hải - Chủ tịch Ủy ban MTTQ tỉnh; Phan Trọng Tấn - TUV, Phó Chủ tịch UBND tỉnh; đại diện lãnh đạo Quân khu 2; lãnh đạo một số sở, ban, ngành, huyện, thành, thị của tỉnh. Về phía huyện có đồng chí Lê Văn Phượng - Uỷ viên BCH Đảng bộ tỉnh, Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện, Bí thư Đảng ủy Quân sự huyện, thành viên BCĐ diễn tập KVPT tỉnh; đồng chí Khuất Đăng Khoa - Phó Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch UBND huyện; đồng chí Nguyễn Văn Vấn - Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy; Các đồng chí trong BTV Huyện uỷ, Ban Chỉ đạo khung diễn tập KVPT huyện năm 2023.
![](/Portals/0/Xanh%20duong%20va%20Mau%20kem%20K%20hoch%20Du%20lchK%20ngh%20nh%20ghep.png) |
Các đại biểu dự khai mạc diễn tập KVPT huyện Đoan Hùng năm 2023 |
Tình huống diễn tập đặt ra là: Nhằm thực hiện âm mưu xóa bỏ vai trò lãnh đạo của Đảng Cộng sản, xóa bỏ chế độ Xã hội chủ nghĩa ở Việt Nam, X và đồng minh đẩy mạnh các hoạt động trong chiến lược “Diễn biến hòa bình”. Trên địa bàn tỉnh Phú Thọ, thông qua các trang mạng xã hội, đối tượng phản động đã lôi kéo, kích động biểu tình, chống phá chính quyền tại thành phố Việt Trì và các huyện Lâm Thao, Yên Lập, Đoan Hùng. Tại huyện Đoan Hùng, các đối tượng đã xâm nhập vào địa bàn huyện để gây rối, biểu tình, bạo loạn chính trị ở các xã Ca Đình, Chân Mộng, Minh Tiến nhằm lật đổ chính quyền và phá hoại trụ sở chính quyền.
![](/Portals/0/45.jpg) |
Đ/c Lê Văn Phượng - Bí thư Huyện ủy, Bí thư Đảng ủy Quân sự huyện chủ trì hội nghị BTV Huyện ủy ra Nghị quyết lãnh đạo chuyển địa phương vào tình trạng khẩn cấp về quốc phòng |
Trước diễn biến phức tạp của tình hình an ninh chính trị, ngay sau khi nhận mệnh lệnh của cấp trên ban bố tình trạng khẩn cấp về quốc phòng và nghe cơ quan quân sự, công an báo cáo lệnh chuyển trạng thái sẵn sàng chiến đấu, Thường trực Huyện ủy Đoan Hùng đã tổ chức hội nghị quán triệt văn bản lãnh đạo, chỉ đạo của cấp trên; đồng thời triệu tập hội nghị BTV Huyện ủy ra Nghị quyết lãnh đạo chuyển địa phương vào tình trạng khẩn cấp về quốc phòng. Cùng thời điểm này, xã Ngọc Quan tổ chức hội nghị BCH Đảng bộ xã, ra nghị quyết lãnh đạo chuyển địa phương vào tình trạng khẩn cấp về quốc phòng.
Cuộc diễn tập khu vực phòng thủ huyện Đoan Hùng được tổ chức một bên 2 cấp với 3 giai đoạn. Giai đoạn 1: Chuyển lực lượng vũ trang huyện vào các trạng thái sẵn sàng chiến đấu, chuyển địa phương vào các trạng thái về quốc phòng; giai đoạn 2: Chuẩn bị tác chiến phòng thủ; giai đoạn 3: Thực hành tác chiến phòng thủ. Trong buổi sáng đã diễn các hội nghị phần vận hành cơ chế của cấp ủy, chính quyền trong các trạng thái về quốc phòng và phần thực binh xử trí tình huống “Đánh bắt đối tượng, giải cứu con tin”.
![](/Portals/0/47.jpg) |
![](/Portals/0/46.jpg) |
Hình ảnh thực binh xử trí tình huống A2: “Đánh bắt đối tượng khủng bố, giải cứu con tin” |
![](/Portals/0/z4854680428578_a6cd2870286466139a16b33175800bf2.jpg) |
Đ/c Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Phùng Khánh Tài cùng các đồng chí lãnh đạo tặng hoa, quà chúc mừng các lực lượng tham gia diễn tập thực binh xử lý tình huống “Đánh bắt đối tượng, giải cứu con tin” |
Buổi chiều, cuộc diễn tập tiếp tục với nội dung phần vận hành cơ chế trong trạng thái thời chiến tại căn cứ giả định.
Cuộc diễn tập khu vực phòng thủ huyện Đoan Hùng năm 2023 nhằm tiếp tục quán triệt các quan điểm lãnh đạo của Đảng về hoạt động, xây dựng và tác chiến trong khu vực phòng thủ; nâng cao nhận thức cho đội ngũ cán bộ, chiến sĩ và các tầng lớp nhân dân về nhiệm vụ quốc phòng - an ninh. Đây cũng là dịp để cấp ủy, chính quyền địa phương kiểm tra, đánh giá kết quả huấn luyện, sẵn sàng chiến đấu của lực lượng vũ trang, từ đó bổ sung phương án, kế hoạch tác chiến, kết hợp giữa phát triển kinh tế với củng cố quốc phòng, an ninh trong tình hình mới.
Ngày mai 7/11, cuộc diễn tập khu vực phòng thủ huyện Đoan Hùng năm 2023 diễn ra phần thực binh bắn chiến đấu với đề mục "Đại đội bộ binh huyện vận động phục kích địch ở địa hình trung du" và bế mạc diễn tập./.
Tin, ảnh: Nhóm phóng viên