Sáng ngày 14/11/2023, Hội Chữ thập đỏ tỉnh Phú Thọ phối hợp với Hội Chữ thập đỏ, Hội Cựu chiến binh huyện Đoan Hùng tổ chức Lễ khánh thành và bàn giao nhà nhân đạo cho người có công, phơi nhiễm chất độc hóa học tại xã Hùng Long. Tới dự có đồng chí Nguyễn Anh Hùng – Uỷ viên BTV Huyện ủy, Phó Chủ tịch UBND huyện; đồng chí Phùng Đức Ấm – Uỷ viên BTV Huyện ủy, Chủ tịch Uỷ ban MTTQ huyện; lãnh đạo Hội Chữ thập đỏ tỉnh, Hội Chữ thập đỏ, Hội Cựu chiến binh; lãnh đạo Đảng ủy, chính quyền xã Hùng Long.
![](/Portals/0/Sequence%2001_00_22_11_07_Still055.png) |
Các đại biểu kéo băng khánh thành và bàn giao căn nhà cho gia đình ông Quyền Hồng An |
Ông Quyền Hồng An, khu Đồng Ao, xã Hùng Long thuộc đối tượng người có công, ông từng tham gia chiến đấu tại mặt trận Quảng Trị năm 1972 và bị nhiễm chất độc hóa học để lại di chứng sang hai người con trai. Những năm qua gia đình ông sống trong căn nhà cũ chật hẹp đã xuống cấp nghiêm trọng. Nhận thấy hoàn cảnh khó khăn của gia đình ông An, Hội Chữ thập đỏ tỉnh Phú Thọ đã vận động các nhà hảo tâm “Đạo tràng chân tịnh tỉnh” ủng hộ 50 triệu đồng, Hội CCB huyện Đoan Hùng vận động hội viên ủng hộ được 10 triệu đồng cùng sự đóng góp của các cơ quan, tổ chức, nhà hảo tâm trên địa bàn, sự tích cóp hỗ trợ của gia đình, dòng họ để xây dựng ngôi nhà mới cho gia đình ông An. Sau gần 4 tháng thi công đến nay công trình đã hoàn thành và đưa vào sử dụng với diện tích sử dụng 127m², tổng kinh phí xây dựng 420 triệu đồng.
![](/Portals/0/Sequence%2001_00_22_04_11_Still053_1.png) |
![](/Portals/0/Sequence%2001_00_21_57_25_Still051.png) |
![](/Portals/0/Sequence%2001_00_22_07_29_Still054.png) |
Các đại biểu tặng quà cho gia đình ông Quyền Hồng An |
Có căn nhà mới sẽ giúp cho gia đình ông An ổn định cuộc sống, tập trung phát triển kinh tế. Đây là món quà thể hiện sự tri ân sâu sắc đối với sự hy sinh, cống hiến của các thương bệnh binh, người có công trong thời gian tham gia kháng chiến bảo vệ quê hương đất nước.
![](/Portals/0/Sequence%2001_00_22_41_37_Still059.png) |
Các đại biểu trao quà cho các gia đình có hoàn cảnh khó khăn của xã Hùng Long |
Nhân dịp này, Hội Chữ thập đỏ tỉnh Phú Thọ cùng “Đạo tràng chân tịnh” tỉnh đã trao 30 suất quà với tổng trị giá 10 triệu đồng cho 30 hộ nghèo, hộ có hoàn cảnh khó khăn của xã Hùng Long.
Tin, ảnh: Ngọc Mỹ