Thiết thực lập thành tích chào mừng kỷ niệm 93 năm thành lập Đoàn TNCS Hồ Chí Minh (26/3/1931 - 26/3/2024), ngày 21/3, Ban chấp hành đoàn TNCS HCM huyện Đoan Hùng tổ chức Lễ công bố quyết định thành lập chi đoàn Viện kiểm sát nhân dân huyện. Dự lễ công bố có đồng chí Nguyễn Đức Lương - Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy; đồng chí Trần Thị Thu Hằng - Ủy viên BTV, Trưởng ban Tuyên giáo Huyện ủy, Giám đốc Trung tâm chính trị huyện; lãnh đạo Ban Tổ chức, Ban Dân vận Huyện ủy; lãnh đạo Huyện đoàn Đoan Hùng, Viện KSND huyện.
![](/Portals/0/z5272810676570_c9a909579922d6dd3e2496c232f7c31e.jpg) |
Đ/c Lâm Phương Thuận - HUV, Bí thư Huyện đoàn trao Quyết định thành lập Chi đoàn Viện KSND cho BCH lâm thời |
Viện Kiểm sát nhân dân huyện Đoan Hùng trực thuộc Viện kiểm sát nhân dân tỉnh Phú Thọ, là một trong các cơ quan bảo vệ pháp luật của huyện, thực hiện chức năng thực hành quyền công tố, kiểm soát hoạt động tư pháp, có nhiệm vụ bảo vệ Hiến pháp và pháp luật, bảo vệ quyền con người, quyền công dân, bảo vệ chế độ xã hội chủ nghĩa, bảo vệ lợi ích của Nhà nước, quyền lợi ích hợp pháp của tổ chức, cá nhân, góp phần đảm bảo pháp luật được chấp hành nghiêm chỉnh và thống nhất. Hiện nay, đơn vị có 8/14 cán bộ trẻ từ 24 tuổi trở lên.
![](/Portals/0/z5272810689418_e8295d77041e7941eb1004c23ed19169.jpg) |
Đ/c Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy Nguyễn Đức Lương tặng hoa chúc mừng Chi đoàn Viện KSND huyện |
Tại buổi lễ, Huyện Đoàn Đoan Hùng đã công bố quyết định thành lập Chi đoàn thanh niên Viện Kiểm sát nhân dân huyện gồm 8 đoàn viên; chỉ định BCH lâm thời gồm 03 đồng chí và chỉ định các chức danh Bí thư, Phó Bí thư Chi đoàn, Chi ủy viên. Chi đoàn được thành lập trực thuộc Huyện đoàn Đoan Hùng.
![](/Portals/0/z5272810689332_5c7727b3e333f5d932ea2e84d4032dc7.jpg) |
Lãnh đạo Viện KSND tặng hoa chúc mừng Chi đoàn |
Việc thành lập Chi đoàn thanh niên Viện Kiểm sát nhân dân huyện góp phần tạo điều kiện cho những cán bộ trẻ được tham gia sinh hoạt đoàn, tham gia các phong trào, các hoạt động của đoàn, nhằm khơi dậy và phát huy tinh thần sáng tạo, xung kích của tuổi trẻ, không ngừng rèn luyện, cống hiến chung tay vì lợi ích cộng đồng. Đồng thời, việc ra mắt chi đoàn Viện KSND huyện cũng đã góp phần nâng tổng số cơ sở đoàn trên địa bàn huyện lên 39 đơn vị, đóng góp tích cực vào sự phát triển lớn mạnh của tổ chức đoàn trên quê hương Đất bưởi anh hùng.
Tại Lễ công bố, đồng chí Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy Nguyễn Đức Lương, lãnh đạo Viện KSND huyện và các đại biểu đã tặng hoa chúc mừng chi đoàn Viện KSND huyện./.
Nguyễn Tình