Ngày 01/02/2015, trong những ngày đầu xuân mới, kỷ niệm 85 năm ngày thành lập Đảng Cộng sản Việt Nam. Khu hành chính Tân Thành đã long trọng tổ chức lễ khánh thành nhà văn hóa. Tới dự lễ khánh thành có Ông Nguyễn Đức Việt - Ủy viên BTV Huyện ủy - PCT UBND huyện; các ông, bà là lãnh đạo các phòng, ban, cơ quan của Huyện ủy, UBND huyện, lãnh đạo Đảng Ủy - HĐND - UBND - UBMTTQ và các đoàn thể nhân dân của thị trấn Đoan Hùng. Tới dự lễ khánh thành còn có các doanh nghiệp, doanh nhân, cá nhân có nhiều đóng góp cho quá trình xây dựng nhà văn hóa.
Khu hành chính Tân Thành được thành lập mới từ tháng 5/2012, sau khi tách ra từ khu hành chính Tân Tiến; khu hành chính Tân Thành có diện tích 17 ha, 154 hộ với 508 khẩu, khi tách ra khu không có nhà văn hóa, mọi hoạt động của khu hành chính rất khó khăn, phải sinh hoạt nhờ địa điểm của trung tâm giáo dục thường xuyên, có lúc phải nhờ địa điểm của nhà dân. Có nhà văn hóa khang trang để tổ chức các hoạt động của thôn là niềm vui và phấn khởi của cán bộ Đảng viên và nhân dân khu hành chính Tân Thành.
Là một trong 17 khu hành chính của 7 xã, thị trấn không có nhà văn hóa trên địa bàn huyện, việc chuẩn bị và thực hiện đầu tư xây dựng nhà văn hóa gặp rất nhiều khó khăn, nhưng khu hành chính đã được sự chỉ đạo sát sao của UBND huyện và của thị trấn Đoan Hùng. Với vị trí ở trung tâm thị trấn, cũng là trung tâm của huyện, nên tìm một địa điểm có đủ diện tích để làm nhà văn hóa là rất khó, đất ở mặt đường rất đắt, ở các nới khác đều đã có chủ. UBND huyện đã chỉ đạo phòng Tài nguyên và Môi trường giúp UBND thị trấn tìm và quy hoạch địa điểm, khu hành chính Tân Thành cũng tích cực rà xoát, tìm kiếm vị trí. Sau quá trình tìm kiếm và vận động được 3 hộ dân giúp đỡ: Đảng viên Vũ Văn Ấn, Hà Văn Đài hiến hàng trăm mét vuông đất cùng cây cối hoa màu; Doanh nghiệp Huệ Đoài giúp diện tích đất, mở cổng và đường đi. Sau khi có đất khu hành chính đã triển khai nhiều giải pháp để thực hiện, nhờ tư vấn thiết kế, lập dự toán không nhận kinh phí. Do đất ở trên đồi nên phải lựa chọn phương án có lợi để san ủi, tạo mặt bằng, Chi bộ và Ban công tác Mặt trận tổ chức các buổi họp dân, họp chi bộ xác định quyết tâm và triển khai huy động vốn đầu tư. Sau khi đưa ra hội nghị bàn bạc được 100% nhân dân nhất trí đóng góp, Chi bộ, Ban công tác Mặt trận vận động được các đơn vị, cơ quan doanh nghiệp, doanh nhân, cán bộ ủng hộ, đóng góp bằng tiền, hoặc hiện vật. Khu hành chính đã báo cáo phương án xây dựng nhà văn hóa và được UBND thị trấn nhất trí, đồng thời làm chủ đầu tư xây dựng công trình khối nhà chính. Khu hành chính phải huy động vốn chuẩn bị mặt bằng với diện tích 1.700m2 và các hạng mục khác như: đường đi, cổng, sân vườn, cây xanh, hệ thống điện, bàn ghế. Do tập trung thực hiện công tác xã hội hóa nên được toàn thể nhân dân trong và ngoài khu hành chính ủng hộ. Sau 3 tháng huy động, khu hành chính đã thu được 205 triệu đồng, trong đó nhân dân đóng góp 120 triệu, còn lại do sự đóng góp của các tổ chức, doanh nghiệp và các cá nhân. Song song với huy động bằng tiền, việc huy động vật tư, vật liệu cũng được mọi người đóng góp: cột cờ inox, 100 chiếc ghế Xuân Hòa, khẩu hiệu, bục, tượng bác, bục nói chuyện, bàn, hệ thống điện, quạt điện, phích nước, ấm chén, cột thép, lưới bóng và toàn bộ cát sỏi, gạch xây đều được xã hội hóa. Với tổng kinh phí đầu tư 628 triệu đồng, sau thời gian thi công 3 tháng, công trình đã hoàn thành nhà văn hóa 6 gian, tổng diện tích sử dụng 210m2 có bục sân khấu và phần dành cho đại biểu 200 chỗ ngồi. Nhà được xây gạch, mái lợp tôn lạnh, trần tôn, lắp đầy đủ hệ thống điện. Khu vực sân khấu được thiết kế hợp lý, trang trí khẩu hiệu, phông, cánh gà và lắp đặt hệ thống tăng âm. Trong hội trường được trang trí đầy đủ bàn và 100 chiếc ghế Xuân Hòa, hiện còn thiếu 100 chiếc ghế, ông trưởng khu cho biết: không phải mua ghế vì còn nhiều người đăng ký sẽ ủng hộ đủ số ghế cho nhà văn hóa. Sân bê tông xi măng được bố trí thành 2 sân bóng chuyền hơi, 2 sân cầu lông có hệ thống chiếu sáng đầy đủ, các công trình vệ sinh cũng được xây dựng gọn đẹp, hợp lý.
Trong niềm vui, phấn khởi Đảng viên và nhân dân khu hành chính Tân Thành sẽ thi đua thực hiện tốt những nhiệm vụ năm 2015. Để quản lý và sử dụng nhà văn hóa có hiệu quả, ông Nguyễn Đức Việt - Ủy viên BTV HU - PCT UBND huyện yêu cầu: chi bộ và lãnh đạo của khu hành chính tiếp tục huy động nguồn vốn để hoàn thành những hạng mục còn lại để phát huy hết công năng của công trình. Tiếp tục trồng cây xanh, cây bóng mát, cây cảnh và hoa trong khu vực theo quy hoạch. Để sử dụng có hiệu quả nhà VH, khu hành chính và chi bộ phải có chương trình sinh hoạt: văn hóa, văn nghệ, hoạt động TDTT và các nội dung khác phục vụ cho phát triển kinh tế - xã hội và nâng cao mức hưởng thụ cho Đảng viên và nhân dân trong khu hành chính.
*Biên Cương*