Nhằm lập lại trật tự an toàn giao thông đường bộ, góp phần đảm bảo ATGT trên trên đại bàn huyện Đoan Hùng, ngày 3/8, Ban ATGT huyện phối hợp với Công an thị trấn Đoan hùng tổ chức ra quân giải tỏa, xử lý các vi phạm trật tự hành lang ATGT trên tuyến QL2 và khu vực đầu cầu Sông Lô Đoan Hùng.
Cầu Sông Lô Đoan Hùng hoàn thành và đưa vào sử dụng, tạo điều kiện thuận lợi cho việc đi lại của nhân dân ba xã Hữu Đô, Đại Nghĩa, Phú Thứ và giao thương hàng hóa phát triển kinh tế - xã hội. Tuy nhiên hiện nay một số hộ dân ven đường đã dựng lều, quán bán hàng, tập kết vật liệu lấn chiếm hành lang GT tại khu vực QL2 rẽ vào đầu cầu Sông Lô gây mất an toàn giao thông. Trong nhiều ngày qua, Ban ATGT huyện phối hợp với Công an thị trấn đẩy mạnh công tác tuyên truyền, vận động người dân tự giác tháo dỡ các công trình, mái che, mái vẩy, chướng ngại vật, hàng hóa vật liệu xây dựng tập kết kinh doanh trong phạm vi hành lang ATGT. Đối với những hộ không tự giác tháo dỡ, lực lượng chức năng đã tiến hành cưỡng chế tháo dỡ lều quán, thu giữ biển quảng cáo, ô che nắng che khuất tầm nhìn và yêu cầu các hộ ký cam kết không vi phạm.
Cũng trong đợt này, Ban ATGT huyện Đoan Hùng tập trung chỉ đạo quyết liệt các biện pháp nhằm giải quyết tình trạng lấn chiếm lòng lề đường đảm bảo đường thông hè thoáng, đảm bảo tự an toàn cho người, phương tiện khi tham gia giao thông.
Kim Tuyến, Ngọc Mỹ